
Utoaji Mimba na Huduma baada ya Kuharibika kwa 
Mimba Nchini Tanzania
• Tanzania ni kati ya nchi zenye 
uwiano wa juu wa vifo vya wajawazito 
duniani (410 kwa kila watoto 100,000 
wanaozaliwa wakiwa hai), na utoaji 
mimba usio salama ni moja kati ya 
sababu zinazoongoza.

• Utoaji mimba usio salama unachangia 
zaidi ya theluthi moja ya wanaolazwa 
mahospitalini kutokana na matatizo 
yanayohusiana na mimba na takribani 
robo moja ya vifo vya uzazi.

• Sheria na sera ya utoaji mimba nchini 
Tanzania ina utata na inachanganya. 
Sheria ya makosa ya jinai huidhinisha 
utoaji mimba ili kuokoa maisha ya 
mwanamke, lakini haijaweka wazi kama 
utaratibu huu utalinda afya ya mwili na 
akili ya mwanamke. Hofu ya kushtakiwa, 
ambayo ipo kwa wanawake na watoa 
huduma ya afya pia, husababisha 
wanawake watoe mimba kwa siri kwa  
njia ambazo mara nyingi huwa si salama. 

MATUKIO YA UTOAJI MIMBA
• Inakadiriwa kuwa, mimba 405,000 
zilitolewa ndani ya mwaka 2013 nchini 
Tanzania. Idadi hii ni kiwango cha 
utoaji wa mimba 36 kwa kila wanawake 
1,000 wenye umri kati ya miaka 15-49 
na uwiano wa utoaji mimba 21 kwa kila 
watoto 100 wanaozaliwa wakiwa hai.

• Kiwango cha utoaji mimba ni sawa  
na wastani wa kiwango cha kanda ya 
Afrika Mashariki kwa ujumla (36 kwa  
kila wanawake 1,000) na juu kidogo 
kuliko kiwango cha nchi za Kusini  
mwa Sahara (31).

• Nchini Tanzania, viwango vya utoaji 
mimba hutofautiana sana kwa ukanda, 
kutoka 11 kwa wanawake 1,000 kwa 
Zanzibar hadi 47 kwa Nyanda za Juu 
Kusini na 51 kwa Kanda ya Ziwa. Ukanda 
wa Ziwa na Nyanda za Juu Kusini huwa  
na viwango vya juu vya matibabu  
kwa matatizo yatokanayo na utoaji 
mimba pia.

 • Mwaka 2013, katika nchi nzima, 
15% ya mimba zilitolewa, 52% katika 
uzazi uliokusudiwa, 18% katika 
uzazi usiokusudiwa na 15% katika 
mimba zilizoharibika. Mgawanyo huu 
hutofautiana kwa maeneo kwa mfano, 
uwiano wa mimba zilizotolewa ni kati ya 
6% kwa Zanzibar hadi 18% kwa Nyanda 
za Juu Kusini.

SABABU ZA VIWANGO HIVI VYA 
UTOAJI MIMBA
• Sababu kadhaa kueleza tofauti katika 
viwango vya utoaji mimba kwa ukanda: 
tofauti katika idadi ya watoto ambayo 
wanawake wanataka kuwa nao, tofauti 
katika tendo la kujamiiana na matumizi 
ya uzazi wa mpango, na tofauti katika 
uwezekano wa wanawake wa kutegemea 
utoaji mimba katika tukio la mimba 
zisizotarajiwa.

• Takribani mwanamke mmoja kati 
ya watano wenye umri kati ya miaka 
15–49 nchini Tanzania wanataka 
kuchelewesha au kusitisha kuwa na 
watoto lakini hawatumii njia yoyote ya 
uzazi wa mpango. Kundi hili la wanawake 
huchukuliwa kama lenye mahitaji 
yasiyofikiwa ya uzazi wa mpango. 

Kumbuka: Makadirio kwa 2013. Chanzo: Keogh SC et al., Incidence of induced abortion and post-abortion care in Tanzania, 
PLoS ONE, 2015, 10(9):e0133933.

Kiwango cha utoaji mimba kwa kanda
Kiwango cha utoaji mimba hutofautiana kwa kiasi kikubwa kwa ukanda nchini Tanzania.
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kupanua upatikanaji wa huduma 
za baada ya kuharibika kwa 
mimba.

• Vituo vya afya katika ngazi 
zote lazima viwe na dawa 
muhimu za kutosha, vifaa vya 
kutolea huduma za msingi 
za baada ya kuharibika kwa 
mimba, na watoa huduma wa 
kawaida wanapaswa wapewe 
mafunzo ya kutoa huduma hizo.

• Huduma baada ya kuharibika 
kwa mimba zitolewe sambamba 
ba huduma za uzazi wa 
mpango kwa sababu wagonjwa 
wanaopokea huduma baada 
ya kuharibika kwa mimba 
hupokea sana ushauri nasaha 
juu ya uzazi wa mpango. 
Tafiti zimegundua kwamba 
idadi kubwa ya wagonjwa 
hao hukubali njia za uzazi 
wa mpango na kuendelea 
kuzitumia.

• Huduma baada ya kuharibika 
kwa mimba kutoa fursa ya 
kushirikisha wanaume katika 
uzazi wa mpango: Imeonekana 
kuwa wanaume wanaokwenda 
na wapenzi wao kwenye huduma 
baada ya kuharibika kwa mimba 
hupokea na taarifa za uzazi wa 
mpango pia.

• Kuweka kipaumbele kwenye 
kanda ambazo zina viwango 
vya juu vya utoaji mimba, kama 
Kanda ya Ziwa na Nyanda za 
Juu Kusini, itakuwa ni njia ya 
gharama nafuu ya kupunguza 
vifo vya wajawazito na maradhi 
nchini Tanzania.

• Utata kuhusu sheria ya utoaji 
mimba ya Tanzania unatakiwa 
ufafanuliwe ili kusaidia kuunga 
mkono taratibu salama na 
kisheria zitumike kikamilifu,  
na kuhakikisha kuwa wanawake 
hawana sababu ya kuamua 
kutumia njia zisizo salama 
kutoa mimba zao.

huripoti kiwango kidogo cha 
shughuli za ngono.

UPATIKANAJI WA HUDUMA 
BAADA YA KUHARIBIKA 
KWA MIMBA
• Karibia wanawake 67,000 
walitibiwa katika vituo vya 
afya kwa ajili ya matatizo 
yanayotokana na utoaji mimba 
usio salama kwa mwaka 2013 
nchini Tanzania. Hata hivyo, 
karibu wanawake wengine 
100,000 ambao walipata 
matatizo yaliyohitaji tiba katika 
kituo cha afya hawakupata 
matibabu waliyohitaji.

• Hospitali za rufaa na mikoa 
hutibu wagonjwa wengi 
wanaopata huduma baada ya 
kuharibika kwa mimba; kwa 
wastani, kila moja ilitibu karibia 
wagonjwa 1,140 na 710 kwa 
mtiririko ndani ya mwaka 2013.

• Kwa wastani, chini ya vituo 
vya afya nane hutoa huduma 
baada ya kuharibika kwa mimba 
kwa kila wanawake 100,000 
nchini Tanzania. Zanzibar 
inatoa huduma zaidi, ikiwa na 
vituo zaidi ya 10 kwa wanawake 
100,000, wakati Ukanda wa 
mashariki una vituo vichache 
vya huduma hii—chini ya 
vituo sita kwa kila wanawake 
100,000.

• Viwango vya tiba kwa 
matatizo yatokanayo na 
kuharibika na utoaji mimba 
hutofautiana kwa kiasi kikubwa 
na kanda, hii ni kwa sababu 
ya usambazwaji usiokuwa wa 
usawa wa watoa huduma baada 
ya kuharibika kwa mimba.

UIMARISHAJI WA HUDUMA 
BAADA YA KUHARIBIKA 
KWA MIMBA, NA UZAZI WA 
MPANGO
• Kupunguza utoaji mimba usio 
salama na vifo vya wajawazito 
na majeraha yanayohusishwa 
na utoaji mimba, utahitaji 
kupanua upatikanaji wa huduma 
za uzazi wa mpango ili kuzuia 
mimba zisizotarajiwa, na 

• Katika Ukanda wa Ziwa, 
matumizi ya chini ya uzazi wa 
mpango (ya chini kabisa kwa 
nchi nzima) na ukubwa wa 
mahitaji yasiyofikiwa huchangia 
kiwango kikubwa cha utoaji 
mimba na mimba zisizotarajiwa, 
ambacho ni cha juu zaidi 
nchini.

• Wanawake wenye mimba 
zisizotarajiwa katika Nyanda za 
Juu Kusini, ambapo matumizi 
ya uzazi wa mpango ni ya 
juu, wana uwezekano zaidi wa 
kuamua kutoa mimba kuliko 
wale wa maeneo mengine, na 
kusababisha viwango vya juu 
vya utoaji mimba: 59% ya 
mimba zisizotarajiwa ziliishia 
kwenye kutolewa katika Nyanda 
za Juu Kusini mwaka 2013, 
ikilinganishwa na chini ya 45% 
katika maeneo mengine.

• Kiwango cha chini cha utoaji 
mimba kwa Zanzibar, cha 11 
kwa kila wanawake 1,000 
wenye umri kati ya miaka 
15–49, ni kutokana na kuwa 
na kiwango cha chini zaidi cha 
mimba zisizotarajiwa nchini. 
Ikilinganishwa na wenzao 
wa Tanzania bara, wanawake 
visiwani Zanzibar huanza 
vitendo vya ngono wakiwa na 
umri mkubwa, na walioolewa 

Idadi ya Utoaji mimba

Zanzibar 3,714

Mashariki 54,655

Kusini 23,465

Kati 21,923

Kaskazini 51,965

Magharibi 59,592

Nyanda za Juu Kusini 68,910

Kanda ya Ziwa 120,857

Jumla (kitaifa) 405,081

VYANZO: 
Makadirio yaliandaliwa na watafiti kutoka 
Taasisi ya Guttmacher, New York; Taasisi ya 
Taifa ya Utafiti wa Magonjwa ya Binadamu, 
Dar-es-Salaam, Tanzania; na Chuo Kikuu 
cha Afya na Sayansi Shirikishi Muhimbili, 
Dar-es-Salaam, Tanzania, na kuchapishwa 
na Keogh SC et al., Incidence of induced 
abortion and post-abortion care in Tanzania, 
PLoS ONE, 2015, 10(9):e0133933.

Taasisi ya Taifa ya Utafiti wa 
Magonjwa ya Binadamu

Kituo cha Utafiti wa Magonjwa ya 
Binadamu - Muhimbili
P.O Box 3436
Upanga Magharibi, Plot no 582, 
Kalenga Street
Dar es Salaam, Tanzania
Simu: +255-22-2152232
Nukushi: +255-22-2150458
Barua pepe: muhimbili@nimr.or.tz
www.nimr.or.tz

Chuo Kikuu Cha Afya na Sayansi 
Shirikishi-Muhimbili

Upanga Magharibi, Umoja wa  
Mataifa/Kalenga St
Dar-es-Salaam, Tanzania
Barua pepe: vc@muhas.ac.tz
Simu: +255-22-2151378
Nukushi: +255-22-2150465
www.muhas.ac.tz

Karatasi hii ya hoja iliwezeshwa 
kwa misaada kutoka Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Uholanzi, Serikali 
ya Uingereza na Shirika la Ush-
irikiano la Maendeleo la Norway. 
Matokeo na hitimisho zilizomo 
ndani siyo lazima kuashiria nafasi 
na sera za wafadhili.


