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MAELEZO YA JUMLA YA MWONGOZO1.0

•	 Mwongozo	utakuwa	mzuri	kwa	wawezeshaji	wa	mafunzo.

•	 Unaweza	 kubadilika	 kidogo	 kuendana	 na	mazingira	 ya	
mafunzo. 

•	 Unaonyesha	mikakati	ya	programu

•	 Unaelezea	ni	jinsi	gani	mafunzo	yanavyoweza	kuendeshwa

•	 Una	masomo	ambayo	yanachunguza	vikwazo	vya	ushiriki	
wa kisiasa wa wanawake na vijana, uwakilishi na mikakati 
ya uongozi na maadili ya kisiasa.

•	 Unatoa	uchambuzi	na	ushiriki	katika	kuchunguza	vikwazo,	
fursa na masomo kwa wanawake na vijana ambao 
wanataka kushiriki katika maisha ya umma.
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MWONGOZO WA JUMLA WA WAWEZESHAJI2.0

Mwongozo	 huu	 utamsaidia	 mwezeshaji	 kufikia	 malengo	 ya	
mafunzo kwa kutoa mikakati pamoja na mbinu mbalimbali za 
kutumika kufundishia. Mwezeshaji bora husikiliza na kujifunza 
pamoja na washiriki wa semina. Jukumu lake ni kufanya 
maandalizi ya vikao na kuongoza washiriki katika mazoezi ya 
warsha. Sio lazima mwezeshaji awe na utaalamu wa kisiasa 
au kufahamu majibu yote isipokuwa majadiliano yanayofaa 
yatakuja	kutokana	mchango	kutoka	washiriki	wote.

Mwezeshaji	ana	jukumu	la	kufuatilia	na	kuongoza	kila	kikao	cha	
mafunzo. Tofauti na mwalimu au mkufunzi wa aina nyingine, 
mwezeshaji	hana	wajibu	wa	kuongoza	kikundi	kufikia	hitimisho	
au ufahamu wowote, bali, jukumu lake ni kujenga nafasi nzuri ya 
kuaminika na salama kwa washiriki kushiriki na kujifunza kutokana 
na mawazo na uzoefu wa wengine na kufanya kazi pamoja ili 
kufikia	makubaliano.	Mazingira	haya	yanaweza	kuwekwa	kwa	
mpangilio	makini	wa	chumba	na	vifaa	vya	kufundishia	na	pia	
kuandaa pamoja na kuwa na mbinu mbalimbali za uwezeshaji 
ambazo zinahimiza kuheshimiana, majadiliano makini, hali ya 
kushirikiana na ushiriki hai. 
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MBINU ZA UWEZESHAJI3.0

3.1 Majukumu/Kazi na Mbinu za kutumiwa na 
Muwezeshaji

3.1.1.  Kuongoza mazungumzo:

Wakati mwingine mwezeshaji angependa kuongoza 
mazungumzo ya kikundi kwa njia mpya kupitia mawazo 
ya	 kichunguzi.	 Wajibu	 wake	 sio	 kutoa	 matokeo	 ya	
mazungumzo, lakini kutoa mwelekeo wa majadiliano 
huku akizingatia kuwa hakuna maoni sahihi au bora. 
Kwa njia hii utakuwa na uwezo wa kuhakikisha kwamba 
kila	 mtu	 anachangia	 kwa	 kujifunza	 na	 kubadilishana	
maarifa. 

Mwezeshaji mzuri ana wajibu wa kujenga mazingira ya 
kuaminika,	yasiyofungamana	na	kitu	chochoteambayo	
yatamuwezesha kila mtu awe huru kueleza maoni yake 
kwa uaminifu bila kuhukumiwa au kushambuliwa. Hii 
hupelekea washiriki kujihisi huru, kutofautiana kimtazamo 
na	wengine	kwa	njia	ya	kufikiri	na	ya	heshima.	Usiwe	na	
wasiwasi ikiwa kuna hali ya utulivu/ukimya mrefu katikati 
ya maoni. Nyakati hizi ni wakati ambapo washiriki 
wanaweza kutumia kutafakari na kuijitia ujasiri wa 
kuzungumza.

3.1.2 Majadiliano ya kuhamasisha:

Katika muongozo huu kuna baadhi ya maswali 
yamewekwa	 kwa	 ajili	 ya	 kuchochea	 majadiliano	 na	
mjadala. Maswali yaliyomo ni kama muongozo tu wa 
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kuongoza vikundi ila mwezeshaji anaweza kuandaa 
masomo tofauti au kuuliza maswali tofauti kulingana 
na aina ya somo analolifundisha. Jambo la muhimu la 
mwezeshaji kuzingatia ni kuhakikisha anabaki kwenye 
mahitaji ya kila mshiriki au kikundi katika kujifunza.

3.1.3 Kuzingatia mada:

Wakati mwingine, mwezeshaji anaweza kuongoza 
mjadala kwa kuwa msimamizi wa muda na 
kuwakumbusha kikundi washiriki kuhusu ajenda za kikao. 
Ingawa	 kuna	 wakati	 ukubwa	 wa	 kikundi	 cha	 warsha	
utatofautiana, ila inasaidia sana kuhimiza washiriki kutoa 
maoni yao kwa ufupi na kutokuruhusu mtu mmoja au 
watu	wachache	kutawala	mazungumzo.	Pia,	ni	muhimu	
kuwahimiza washiriki kusikiliza nini wengine wanasema 
na kujenga hoja juu ya maoni yaliyotolewa.

3.1.4  Kugawanya majukumu:

Ingawa mwezeshaji ndio mwenye jukumu la kuongoza 
kila	kikao	cha	semina	kikakamilika;	ila	sio	lazima	kuongoza	
au kuwezesha majadiliano yote peke yake. Mwezeshaji 
anaweza kugawa majukumu kwa washiriki na hatua 
rahisi	 ni	 kuhamasisha	 washiriki	 kujitolea	 kuchukua	
maelezo kwa kikundi, kusoma maelekezo kwa sauti 
au	hadithi	 kutoka	Kitabu	cha	Rasilimali,	 au	 kuwezesha	
majadiliano. 

Vilevile ni jukumu la mwezeshaji kumhakikishia mshiriki 
kwamba hana haja ya kuwa na wasiwasi juu ya kuandika 
wakati	wa	kuchukua	maelezo,	au	matamshi	wakati	wa	
kusoma kwa sauti, hii inasaidia kumfanya ajisikie vizuri na 
kuhimiza wengine kujitolea.
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3.1.5  Kushiriki katika majadiliano:

Ni juu ya mwezeshaji kama anataka kujiunga na 
majadiliano ya vikundi wakati wa mafunzo. Hata hivyo, 
ni muhimu kukumbuka kuwa kwa sababu mwezeshaji 
anaendesha mafunzo basi washiriki wanaweza 
kuchukulia	uzito	zaidi	kwenye	maoni	au	mapendekezo	
ya mwezeshaji wakiamini ndio anafahamu zaidi. Kwa 
hiyo, ni muhimu kujizuia kuingilia, na muda mwezeshaji 
anapoamua kutoa maoni ni vizuri kuwajulisha washiriki 
kuwa huo ni kama mtazamo wako mwenyewe na si 
lazima wakubaliane nao.

3.1.6  Kuongeza ushirikiano wa kujifunza kupitia 
kujenga mawasiliano na makubaliano:

Mawasiliano, kusikiliza, kujenga makubaliano na 
kuendeleza ushirikiano wa kujifunza ni muhimu kwa 
ushiriki wa kimaadili ya kisiasa. Mwezeshaji anaweza 
kuchagua	 kuongeza	 mawazo	 haya	 wakati	 wa	 vikao	
vya warsha au kwenye vikao vingine.

3.1.7 Kufurahia:

Ni muhimu kwa mwezeshaji kukumbuka kuwa anashiriki 
pia katika semina ili kupata ujuzi na kujifurahisha!
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WAJIBU WA WASHIRIKI4.0

Washiriki wanakuja kwenye warsha kwa sababu mbalimbali, 
pamoja na mawazo mbalimbali na matarajio tofauti kuhusu 
nini	 kitatokea.	Bila	kujali	 kiwango	cha	uzoefu	wao	au	hali	 ya	
kitaalamu, jukumu la washiriki ni kuwa mwanafunzi na mwalimu, 
kujifunza na kushirikishana maarifa. Mafunzo hufanikiwa sana 
kama washiriki wanasikiliza kwa makini, kuuliza maswali, na 
kupinga hoja kwa kutoa hoja mbadala. Washiriki wana wajibu 
wa	 kuchangia	 majadiliano,	 kufanya	 kazi	 kwa	 kushirikiana	
na	 kutathmini	 mchakato	 na	 maendeleo	 ya	 vikao.	 Kila	 mtu	
anayeshiriki	 katika	 warsha	 atafaidika	 kwa	 kuchangia	 katika	
mazingira	ambayo	yanaheshimu	fikra	za	watu	wote.
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MAANDALIZI YA MAFUNZO5.0

Mwezeshaji na washiriki lazima wawe wamejiandaa vyema. Ili 
mwezeshaji ajitayarishe vizuri anapaswa kuzingatia yafuatayo:

•	 Kabla	ya	kuanza	kikao	mwezeshaji	anapaswa	kuhakikisha	
kuwa vifaa vyote vya kazi vimetayarishwa vizuri. Miongoni 
mwa	 vifaa	 hivyo	 inaweza	 kuwa	 projecta,	 kompyuta,	
karatasi, kalamu za kawaida na za rangi pamoja na vifaa 
vinginevyo.

•	 Mwezeshaji	anapaswa	kukagua	nyaraka	zitakazo	tumika	
kabla ili ahakikishe kuwa anaelewa malengo ya warsha/
mafunzo tarajiwa 
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•	 Miongoni	mwa	mazoezi	 kwenye	kitabu	hiki	 kuna	baadhi	
ambayo inawataka washiriki kukaa katika vikundi na 
kuyajadili hivyo basi mwezeshaji anaweza kuandika 
maelekezo	 katika	 herufi	 kubwa	 kwenye	 karatasi	 na	
kuibandika ukutani ili kila mtu aaone.

•	 Katika	kikao	cha	kwanza	(siku	ya	kwanza)	ni	vyema	mwa	
mwezeshaji kuwashirikisha washiriki juu ya mpangilio 
wa	 vikao	 kujua	 ni	 jinsi	 gani	 kikao	 kitaendeshwa	 (muda	
wa kufungua na kufunga, mipangilio ya milo, na ratiba 
zingine).	 Jambo	 muhimu	 zaidi	 ni	 kupanga	 mapema	 ili	
kujua ni kitu gani kitahitajika katika siku hizo za mafunzo. 

•	 Kanuni	 ya	 mavazi;	 Mwezeshaji	 ni	 muhimu	 avae	 vizuri	
kulingana na mazingira ya kijamii na asili ya washiriki.
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MUUNDO/MFUMO WA MAFUNZO6.0

Mfumo wa kuandaa mafunzo utategemea malengo pamoja 
na	aina	kikundi	cha	washiriki	kinacholengwa	na	mafunzo	hayo;	
vilevile aina ya mafunzo yanaweza kutofautiana kulingana 
nna kundi lengwa lililopo. Hivyo kila kikao kinaweza kuwa na 
sehemu	zifiatazo:	

6.1 Ufunguzi wa Mafunzo

6.1.1 Vitu vya kuzingatia unapowasili:

Mwezeshaji	anashauriwa	kufika	mapema	kwenye	kikao	
cha	 kwanza	 ili	 awe	 na	 wakati	 mwingi	 wa	 kuandaa	
mazingira yanayokidhi shughuli husika. Miongoni mwa 
mambo mengine ambayo ni muhimu kuzingatia ni kama 
ifuatavyo:  

•	 Angalia	kama	kuna	mwanga	wa	kutosha,	mzunguko	
wa hewa na hali ya hewa kwa ujumla.

•	 Hakikisha	 kuna	 mipangilio	 sahihi	 ya	 kukaa	 na	
pamoja na nafasi ya kutosha kuruhusu uwezekano 
wa kubadilika mpangilio wa kukaa kulingana 
na hali ya kikao. Hakikisha utaratibu wa kukaa 
utamuwezesha kila mtu kushiriki vizuri.

6.1.2  Kuwasili kwa washiriki na kuanza:

Washiriki	 wanapoanza	 kufika	 mwezeshaji	 anatakiwa	
awafanye	 wajisikie	 vizuri;	 hii	 ni	 muhimu	 hasa	 kama	
washiriki hawafahamiani. Vilevile jitambulishe na 
kuelezea kwamba wewe ndie utakuwa mwezeshaji wa 
warsha.



MUONGOZO WA MWEZESHAJI10

6.1.3 Utangulizi:

Mara	baada	ya	washiriki	kuwa	wamefika	wote	ni	vizuri	
kumpa kila mmoja nafasi ya kujitambulisha rasmi. Ikiwa 
washiriki tayari wanafahamiana, unaweza kuwauliza 
waseme kwa ufupi sababu yao ya kuhudhuria au ni nini 
mategemeo yao kwa mafunzo hayo. Unapaswa kushiriki 
katika zoezi hili pia la awali kwasababu linasaidia washiriki 
wa kikundi pamoja na mwezeshaji kuanza kufahamiana 
na kuweza kuongea kwa uhuru.

Maelekezo ya Awali:

Anza	 kikao	 cha	 kwanza	 kwa	 kuwaelezea	washiriki	 juu	
ya	 kile	 kitakachojadiliwa	 na	 kufundishwa	 kwa	 muda	
wote wa mafunzo hayo pamoja na mfumo kwa ujumla 
utakaotumika kwa kila kipindi/mada. Wajulishe juu ya 
aina ya masomo yatakayofundishwa ikiwa ni pamoja 
na ratiba nzima ya siku ikionesha muda wa mapumziko 
na muda wa kumaliza kwa siku husika. Wajulishe kuwa 
wakati wa masomo watu wa kujitolea watakuwa 
awanahitajika kwa kazi mbalimbali kama kusaidia 
kuandika, kutunza muda pamoja na mambo mengine.
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6.1.5  Malengo ya Somo:

Mwezeshaji anapaswa kuwaeleza washiriki malengo ya 
mafunzo pamoja na matokeo yanayotarajiwa. Ni juu ya 
mwezeshaji kuamua kama atasoma malengo ya kikao 
kwa mwanzoni mwa somo, mwishoni, au wakati wote.

6.1.6     Taratibu/kanuni za kufuatwa wakati wa 
mafunzo:

Mwezeshaji na washiriki wanapaswa kujiwekea kanuni/
taratibu wa kufuatwa wakati wa mafunzo kama vile 
usimamizi wa muda, masharti ya kutotoa maelezo binafsi 
ya washiriki wengine nje ya warsha, kuheshimiana wakati 
wa kuzungumza na kuzima simu au kompyuta wakati wa 
warsha pamoja na mambo mengine yatakayoonekana 
yanafaa. 

Hivyo basi, ni vyema mwezeshaji kuelewa kama kuna 
changamoto	 zozote	 za	 washiriki	 ili	 awe	 tayari	 kwa	
masuala ambayo yanaweza kutokea. Kwa mfano, 
inawezekana kwamba kuna mvutano zaidi kati ya 
washiriki katika semina ya mafunzo ya vyama mbalimbali 
kuliko katika semina ya uhamasishaji wa jamii.

Katika mazingira ya kujifunza watu wazima, ni muhimu 
kuwashirikisha watoe mawazo yao juu ya mazingira 
ya ushirikishwaji ili kwa pamoja kukamilisha sheria za 
mafunzo wakati wa mwanzo wa mafunzo.

6.1.7  Tathmini ya Mafunzo:

Ni muhimu kufanya tathmini mwanzoni na mwishoni 
mwa mafunzo hii inasaidia kupima uelewa wa washirika 
kabla na baada ya mafunzo.  
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6.1.8  Mazoezi:

Katika baadhi ya masomo kuna maswali/mazoezi 
ambayo yamewekwa kwa ajili ya washiriki kuyajadili 
kwa pamoja au katika vikundi. Kusudi la mazoezi ni 
kusaidia kundi kutafakari vikwazo vya ushiriki wa kisiasa 
wa wanawake na vijana, na mikakati ya kushinda 
vikwazo hivyo. Mwezeshaji anaweza kubadili muundo 
wa maswali hayo kulingana na muundo wa mafunzo au 
aina au mahitaji ya washiriki aliokuwa nao. Ikiwa hii ndio 
mara ya kwanza kwa mwezeshaji kufanya semina ya 
ushiriki wa kisiasa, ni vizuri kufuata utaratibu wa maswali 
katika	 kitabu	 cha	 rasilimali,	 angalau	 katika	 vikao	 vya	
awali.

6.1.9  Mkao wa duara/ umbo la “U”:

Kwa mafunzo kama haya, ni vizuri washiriki wakakaa katika 
umbo	la	duara	au	umbo	la	“U”	ili	mshiriki	anapochangia	
inatoa fursa kwa wengine kumuona na kumsikiliza kwa 
umakini. Umbo la duara pia linaruhusu kila mtu kujibu 
kwa usawa, na kukuza ushiriki wa wote. Lengo ni kupata 
mtazamo mpana juu ya maoni mbalimbali au uzoefu 
ndani	 ya	 kikundi	 kinachohusiana	 na	 somo.	 Ingawa	
aina hii ya ukaaji inasaidia ushiriki wa kila mtu aliyepo, ni 
vyema pia kueleza kwamba sio lazima kwa kila mshiriki 
kuongea ikiwa hajisikii kuzungumza kwa wakati huo. 
Kuna sababu nyingi ambazo mshiriki anaweza kukataa 
kuzungumza, na wanapaswa kuheshimiwa. 

6.1.10  Mwishoni mwa kila kikao:

Ni muhimu kumaliza kila mafunzo kwa kuwauliza 
washiriki	 kutaja	kitu	walichojifunza	kwa	kulinganisha	na	
malengo ya mafunzo kwa ujumla. Washiriki wanaweza 
pia kutafakari juu ya hatua zao baada ya mafunzo, 
wanachotaka	 kufanya	 kutokana	 na	 ujuzi	 uliopatikana	
na	 jinsi	 gani	 watafikisha	 mafunzo	 hayo	 kwa	 wengine	
ambao hawakupata nafasi ya kuhudhuria.
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6.1.11 Hitimisho ya kila Warsha

Ni muhimu katika kila mafunzo kutathmini matokeo ya 
mafunzo	 hayo;	 mwezeshaji	 anaweza	 kuuliza	 maswali	
kadhaa	 au	 kuelezea	 changamoto,	 kwa	 nia	 ya	
kuchunguza	mafanikio	na	changamoto.

6.1.12  Hitimisho ya Vikao vyote vya Warsha

Kulingana na aina ya kikundi, washiriki wanaweza 
kumaliza mafunzo kwa tafrija fupi ya kawaida au 
shughuli	 nyingine	 za	 kikundi	 kama	 vile	 chakula	 na	
kupiga	picha.	Ni	muhimu	kupanga	mapema	ili	washiriki	
wasiondoke kwenye warsha wakiamini hisia zao na 
matarajio	yao	yamefikiwa.	Baada	ya	mafunzo	ya	siku	ya	
mwisho, washiriki wote kabla ya kuondoka waombwe 
kujaza fomu ya Tathmini ya Warsha, fomu hii ni muhimu 
kwa sababu inasaidia katika kupangilia vipindi vingine 
maana mwezeshaji anajua wapi pa kuboresha na pa 
kurekebisha. Ni muhimu kufafanua madhumuni ya fomu 
na kuwahakikishia washiriki kwamba habari yoyote 
wanayotoa ni ya siri kabisa na vilevile sio lazima kuandika 
majina yao katika fomu hizo. Kumbuka kukusanya fomu 
kutoka kwa washiriki wote kabla ya kutawanyika.
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7.0 SOMO LA KWANZA: SIFA ZA 
KIONGOZI BORA

LENGO LA SOMO 

Lengo la somo hili ni Kuwafanya washiriki waelewe maana ya 
kiongozi bora na wasifu wake”.

MASWALI

Mwezeshaji anaweza kuwauliza washiriki maswali yafuatayo ili 
kufahamu uelewa wao kabla ya kuwafundisha: 

•		 Kiongozi	bora	ni	nani?

•		 Zipi	ni	sifa	za	kiongozi	bora?

•		 Je	mtu	yeyote	anaweza	kuwa	kiongozi	mzuri?
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MAELEZO YA MWEZESHAJI
Kiongozi bora anapaswa;

1. Kuwa na masikio makubwa ya kusikiliza na kuchukua 
ushauri

2. Kuwa na macho mapana ili kuona zaidi ya upeo wa 
macho

3.  Kuwa na shingo nyepesi, kiwiko na magoti kwa mabadiliko 
chanya

4. Kutokuwa na tumbo kubwa la kupokea rushwa

5. kuwa na mabega yenye nguvu ya kubeba mizigo / 
majukumu ya jamii

Vilevile Kiongozi bora anapaswa kuwa
•	 Mbunifu	na	mvumbuzi

•	 Mwenye	maono

•	 Aliyejaa	upendo

•	 Mjuzi	wa	mambo	mbalimbali

•	 Anayeweza	kujitathmini

•	 Mchambuzi

•	 Mwenye	nidhamu

	 Mwajibikaji

•	 Mwenye	uwezo	wa	kugawa	majukumu	kwa	wengine

•	 Mwanademokrasia

•	 Kujitoa	na	kujitolea

•	 Mvumilivu

•	 Mwenye	uwezo	wa	kushawishi	wengine

•	 Mwenye	uwezo	wa	kutatua	migogoro	mbalimbali

•	 Anaekubalika		na	wengi

•	 Mfano	mzuri	kwa	wengine
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8.0
SOMO LA PILI: NAMNA NZURI YA 
MAWASILIANO (JINSI YA KUFIKISHA 
UJUMBE KWA JAMII

8.1  Lengo la somo

Lengo la somo hili ni kuwafundisha washiriki namna nzuri 
ya	kufikisha	ujumbe	wao	kwa	jamii.	Mwisho	wa	somo	hili,	
washiriki wataweza

•		 Kutengeneza	 ujumbe	 unaowashawishi	 wapiga	
kura. 

•		 Kuelewa	 njia	 bora	 za	 kutumia	 kupitisha/kufikisha	
ujumbe wao

•		 Kuelewa	jinsi	ya	kufanya	kampeni	yenye	mafanikio

•		 Kujifunza	mbinu	za	Ushawishi

•		 Kuhamasisha	na	kupata	msaada	wa	hali	na	mali

•		 Kujifunza	njia	muafaka	ya	kuandika	ujumbe	na	kauli	
mbiu

8.2  Maswali ya majadiliano

Ili kupima uelewa wa washiriki, mwezeshaji anaweza 
kuwauliza maswali yafuatayo:

•		 Je,	ni	muhimu	kufahamu	mahitaji,	maslahi	na	maoni	
ya	watu	wakati	wa	 kufanya	mawasiliano?	NDIO/	
HAPANA

•		 Je,	ni	muhimu	kuzungumza	na	makundi	mbalimbali	
na	wenye	historia	mbalimbali?	NDIO/	HAPANA
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•		 Je,	 ni	 lazima	 nitoe	 hongo	 kwa	 wapiga	 kura	 ili	
wanichague?	NDIO/	HAPANA

•		 Je!	Ninaweza	kutoa	ahadi	nisizoweza	kutekeleza?	
NDIO/HAPANA	

•		 Je!	inawezekana	kupigiwa	kura	bila	kutoa	ahadi	za	
uongo?	NDIO/	HAPANA

•		 Je!	Ni	muhimu	 kufanya	maandalizi	 vizuri	 kabla	 ya	
kufanya	mawasiliano	na	hadhira?		NDIO/	HAPANA

Mbinu za Ufundishaji

•	 Washiriki	wanapaswa	kutafakari/kujadili		maswali	muhimu	
katika makundi

•	 Kuandika	maelezo	muhimu

•	 Fungua	mjadala	wa	kina	kwa	dakika	45

8.3  Vidokezo vya jinsi ya kuzungumza mbele 
ya umma

Ni muhimu kuzingatia masuala yafuatayo wakati wa 
kuzungumza mbele ya umma:

1.  Andaa hotuba nzuri na fupi ambayo inagusa 
maslahi ya hadhira yako. 

2.			 Fikisha	ujumbe	wako	kulingana	na	mazingira	na	hali	
ya hadhira yako.

3.  Tumia lugha yenye ushawishi juu ya mipango 
uliyonayo.

4.  Ni vyema kuepuka kutoa ahadi nyingi ambazo ni 
ngumu kutekeleza.
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5.  Ni muhimu kufanya mazoezi ya jinsi ya kutumia 
kipaza sauti na kusimama kwenye jukwaa kabla ya 
siku ya kuhutubia.

6.  Jiandae pia kujibu maswali kutoka kwa hadhira.

8.4  Jinsi ya kutengeneza ujumbe

Muda ni kitu muhimu sana katika mawasiliano. Kwa hiyo 
ni jambo zuri kupanga mawasiliano yako mapema na 
kuendeleza mkakati wa kufanya kazi na vyombo vya 
habari. Hii inapaswa kuzingatia maswali yafuatayo:

•		 NI	wakati	gani	unataka	kupeleka	ujumbe	wako?

•		 Ni	wapi	Unataka	ujumbe	wako	upitie?

•		 Je,	 ni	 nani	 unataka	 afikiwe	 na	 ujumbe	 wako	
(mlemgwa)?
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8.4.1  Mambo ya kuzingatia wakati wa 
kutengeneza ujumbe

Yafuatayo ni mambo ya kuzingatia wakati wa 
kutengeneza ujumbe: Ujumbe ni muhimu uwe: 

1. WENYE KUELEWEKA: Ujumbe lazima uwe Wenye 
kueleweka. Mwezeshaji awaandikie washiriki 
ujumbe wausome, kama haueleweki basi haufai 
kwa ajili ya kampeni.

2. MFUPI/USIO NA MANENO MENGI: Ujumbe ni muhimu 
uwe mfupi na wenye maana ya moja kwa moja

3. ULIO WAZI:	Wapiga	kura	hawataki	ahadi	zisizo	wazi;	
wanataka kusikia taarifa nzuri na ya wazi kuhusu na 
mipango ya mgombea.

4. KUVUTIA NA YENYE KUHAMASISHA: Wapiga kura 
wanapaswa	 kuona	 ujumbe	 unaowagusa;	 hii	
inamaanisha kuwa inatakiwa kuwa na kiwango 
fulani	chenye	kugusa	hisia	za	wananchi.

5. UHALISIA: Ujumbe unahitaji kuendana na hali halisi 
ya wapiga kura kwa wakati huo pamoja na maisha/
changamoto	wanazopitia.

6. UTOFAUTI: Wapiga kura wanatakiwa kutambua kwa 
mara moja kwamba ujumbe unakuja kutoka kwa 
mgombea	au		chama	chake	na	sio	mtu	mwingine.

7. USIOKEBEHI: Ujumbe unatakiwa uwe wa heshima 
kwa wapiga kura na usio kebehi vyama vingine/
wagombea wengine au wapiga kura wenyewe.

8. UJASIRI LAKINI WA KAWAIDA:	 Mtu/chama	
anatakiwa kuwa na ujasiri juu ya ujumbe wake 
lakini pia kiwe tayari kupokea mawazo mapya.

9. KUAMINIKA: Ujumbe unapaswa kuendana na 
picha	 ambayo	 wapiga	 kura	 wanayo	 juu	 ya	
chama/mgombea;	 hivyo	 basi	 ujumbe	 hautakiwi	
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kuwa	kinyume	na	itikadi	ya	chama

10. NGUVU YA USHAWISHI NA KUHAMASISHA: Bila shaka 
lengo la mwisho la ujumbe ni kupata watu wengi 
kwenda kwenye sanduku la kura kwa ajili yenu na 
chama	chenu.	Hivyo	basi	ujumbe	unatakiwa	kuwe	
wenye nguvu ya ushawishi na kuhamasisha

MAELEZO YA MWEZESHAJI

Sisitiza kuwa jukumu la watazamaji/Jamii ni kusikiliza, kuuliza 
maswali na kuamua kama mgombea anawafaa ama la. Hivyo 
washiriki wanapaswa kuzingatia yafuatayo

•	 Fikiria	lugha	sahihi	ya	mwili	ni	ipi?

•	 Jifunze	(fanya	mazoezi	)ya	jinsi	ya	kutumia	kipaza	sauti	na	
jukwaa kabla ya kuhutubia. 

•	 Panga	muda/program	vizuri	–	(Zingatia	msimu	mliopo).

•	 Kuwa	tayari	kwa	maswali	kutoka	kwa	watazamaji.	

•	 Usiogope	kutulia,	kutafakari	na	kupangilia	mawazo	yako	
vyema kabla ya kuendelea kuzungumza.
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9.0
SOMO LA TATU: KUTENGENEZA KAULI 
MBIU ZENYE USHAWISHI (KUSHAWISHI 
HADHIRA / UMMA)

Malengo ya mafunzo

Washiriki waelewe jinsi ya kuwasilisha, kujipanga kwa ajili ya 
kufanya ushawishi na kampeni, jinsi ya kupiga kampeni na 
pamoja na kuwasilisha ujumbe wa kampeni.
 

MASWALI YA MAJADILIANO

•		 Je,	kuna	umuhimu	wa	kufanya	kampeni?	Ikiwa	ndiyo,	kwa	
nini?

MAELEZO YA MWEZESHAJI

Ni muhimu washiriki wakaelewa kwamba ni muhimu kuzingatia 
mambo muhimu katika kutengeneza kauli mbiu. Ni muhimu 
kwa	kauli	mbiu	kuwa	na	sifa	zifuatazo:	

i.	 Kuhamasisha,	kukuza	ufahamu	na	kuhamasisha	umma	juu	
ya uchaguzi;

ii.  Kuelewa na kubadilisha maoni ya watu; 

iii.	 Kupata	nafasi	na	nguvu	ya	kisiasa;	

iv.  Kuchochea  mjadala wa umma; 

v.	 Kuishinda	jamii/	umma	ambayo	bado	haijafanya	maamuzi	
ili iweze kukuunga mkono
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vi. Kusaidia kubadili sheria na taratibu mbalimbali ambazo 
jamii imejiwekea; 

vii. Isaidie kupendwa, kukubalika na kuaminika na jamii; 

viii. Isaidie kuyabadili na mawazo na maoni ya wapinzani/
Shawishi wapinzani. 
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10.0 SOMO LA NNE: JINSI YA KUFANYA 
KAMPENI YA KISIASA

Tafakari jinsi ya kuandaa kampeni za kisiasa hatua kwa hatua. 
Andika	mapendekezo	 juu	 ya	 ubao/chati,	 kisha	 anza	 kujadili	
huku ukitoa mifano kwa kila hatua. .

KAZI YA KIKUNDI 

Mwezeshaji awaambie washiriki waulizane na mtu aliyekaa 
karibu naye na kukubaliana/kujadili ni jinsi gani wangefanya 
matumizi sahihi ya rasilimali walizonazo ambazo ni -muda, fedha 
na watu wanalionao ili kufanya kampeni yenye mafanikio. 
Baada ya muda kidogo sikiliza majibu yao na uendelee 
kuwafafanulia/kuongezea matumizi yafuatayo:
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•		 RASILIMALI WATU: wanaweza kuwa katika timu yako 
kukusaidia katika masuala mazima ya kampeni, vilevile 
wanaweza kukusaidia katika masuala ya kisheria na 
mahusiano na umma kwa ujumla. 

•		 RASILIMALI MUDA: Utumie kuzungumza na watu, 
kutembelea majumbani, kutoa vipeperushi, kuandaa 
mkutano/mahojinao na vyombo vya habari, harambe, 
kushawishi,	 kufanya	 utafiti,	 kuzungumza	 kwa	 umma,	
kufanya mawasiliano mapya.

	•		 RASILIMALI FEDHA:	 Itumie	 kufanya	 utafiti,	 kusafiri,	
uchapishaji	vidokezo	na	machapisho	mengine,	kupanga	
mikutano, vyombo vya habari mikutano pamoja na 
mambo mengine LAKINI SIO kwa ajili ya kutoa rushwa ama 
hongo. 

MAELEZO YA MWEZESHAJI

•	 Kwenye	rasilimali	watu	 lenga	kundi	 fulani	au	watazamaji	
mfano,	wanaume,	wanawake,	kina	mama	wa	nyumbani,	
watu	walioko	katika	ngazi	za	kufanya	maamuzi	nk.	Ongea	
nao kuhusu vitu au mtazamao ulionao kama vile kupata 
wanawake zaidi kupiga kura, kushawishi juu ya mabadiliko 
fulani	 ya	 sera	na	 sheria	 juu	ya	ushiriki	wa	wanawake	na	
vijana katika uchaguzi nk 

•	 Matukio	ya	kampeni	huwafanya	watu	kukufahamu	vizuri,	
kufahamu	sera	zako	na	za	chama	chako	na	pia	inasaidia	
kuwapa	wafuasi	wako	ujasiri.
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11.0
SOMO LA TANO: KUTUMIA VYOMBO 
VYA HABARI (KUTAMBUA NJIA ZA 
KUWASILISHA UJUMBE WAKO) 

ZOEZI LA AWALI

Waulize washiriki waeleze maana ya vyombo vya habari 
na aina ya vyombo vya habari. Andika majibu yao kwenye 
karatasi

Mwezeshaji awaombe washiriki kuorodhesha aina ya vyombo 
vya habari na kuaninisha ufanisi wa vyombo hivyo kwa jamii 
wanazotoka

11.1  Maana ya vyombo vya habari na kazi zake

Chombo	cha	habari	ni	kituo	au	njia	za	mawasiliano	kwa	
ajili	ya	kupitisha	ujumbe	au	taarifa	Fulani	kutoka	sehemu	
moja kwenda sehemu nyingine. . Kazi za vyombo 
vya habari ni pamoja na kuhabarisha, kuelimisha na 
kuburudisha. 

Vilevile vile vyombo vya habari vina ushawishi mkubwa 
sana katika jamii na vinauwezo wa kubadili msimamo 
wa jamii fulani. Kwa mfano vinaweza kuwa na ushawishi 
mkubwa juu ya jinsi jamii inavyowaona wanawake na 
vijana pamoja na majukumu yao katika jamii au uwezo 
wao wa kuwa viongozi. Mara nyingi katika kila kitu 
kuanzia matangazo, programu za televisheni, magazeti 
na majarida, vitabu vya hadithi , muziki maarufu, 
filamu	 na	 michezo	 ya	 video,	 wanawake	 huoneshwa	
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wakifanya	kazi	za	nyumbani	kama	vile	kufua	au	kupika;		
kufanya vitu vinavyoashiria masuala ya ngono, au kama 
waathirika ambao hawawezi kujilinda wenyewe. Mara 
chache	 kukuta	 wanaoneshwa	 kama	 viongozi,	 watu	
kwenye nafasi mbalimbali za madaraka nk. Vilevile 
kwa vijana huoneshwa kama wahuni na si vinginevyo. 
Vyombo vya habari vikibadilika kwa jinsi ambavyo 
inawatazama wanawake na vijana basi itakuwa rahisi 
kubadili mtazamo wa jamii wa jinsi gani wanawatazama 
wanawake na vijana pamoja na majukumu yao, vilevile 
vitasaidia kuelimisha jamii kuwa wanawake na vijana 
pia wanaweza kuwa viongozi bora katika jamii.  

Vilevile vyombo vya habari vina jukumu la Kuangazia / 
kuhamasisha watu kuhusu maendeleo ya sasa n.k 

11.2  Aina za vyombo vya habari

Kuna aina nyingi za vyombo vya habari lakini aina kuu 
ni: 

•	 Vyombo	 vya	 habari	 vya	 kuchapa	 ambavyo	
vinajumuisha	magazeti,	majarida	na	vipeperushi;	

•	 Vyombo	 vya	 habari	 vya	 elektroniki	 ambavyo	
vinajumuisha	redio,	televishen;

KUMBUKA: 

Jitihada zinatakiwa kuhakikisha uwezo wa wanawake na 
vijana katika uwanja wa siasa unaonekana kupitia vyombo 
vya habari. Pia kuna haja ya kujenga uwezo wa wagombea 
wa wanawake na vijana katika ujuzi kama utengenezaji wa 
ujumbe, mahusiano ya vyombo vya, usimamizi wa kampeni na 
mawasiliano mazuri
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ZOEZI LA 2

Waambie washiriki wajadili katika meza zao au katika vikundi 
vidogo na kutoa mrejesho juu ya njia bora za kujihusisha na 
vyombo vya habari

11.3  Jinsi ya kutumia vyombo vya habari 

Mwezeshaji awaeleze washiriki baadhi ya mambo ya 
msingi yanayopaswa kufanywa  ili kutumia vyombo vya 
habari kwa mafanikio: Mambo hayo ni kama yafuatayo:

•	 Fahamu	unataka	kutumia	vyombo	vya	habari	kwa	
ajili	gani;	

•	 Wajulishe	 waandishi	 wa	 habari	 taarifa	 juu	 ya	
malengo	ya	kampeni	zako;	

•	 Anzisha	 mawasiliano	 ya	 kibinafsi	 na	 waandishi	
wengine	ili	waweze	kukuza	kampeni	yako;	

•	 Tafuta	mapendekezo	ya	waandishi	wa	habari	kwa	
kuchapishwa;	

•	 Tambua	 wakati	 unaofaa	 unaoweza	 kuhakikisha	
habari	yako	inafikia	watu	wengi	kwa	wakati	mmoja;	

•	 Ni	 muhimu	 kuomba	 kufanya	mahojiano/kuonana	
na waandishi wa habari kwa wakati muafaka/
wakati	mzurii;	

•	 Jaribu	kuonekana	kwenye	vyombo	vya	habari	ikiwa	
ni	pamoja	na	mitandao	ya	kijamii	mara	kwa	mara;	
Kila inapobidi toa tamko au taarifa unayoona 
inafaa ili uendelee kuonekana kwenye jamii. 

Ifuatayo ni baadhi ya mifano ya jinsi ambavyo vyombo 
vya habari vinaweza kutumika ili kuwaendeleza wale 
wanaotamani kuingia kwenye uongozi wa kisiasa.  
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•	 Kuonekana	kwenye	Luninga;	

•	 Kuandika	Makala	katika	magazeti;	

•	 Kufanya	 Mahojiano	 ya	 moja	 kwa	 moja	 na	
mgombea;	

•	 Machapisho	ya	vyombo	vya	habari/	mikutano	ya	
waandishi	wa	habari;	

•	 Machapisho	ya	mitandao	ya	kijamii	au	maandishi	
ya ujumbe mfupi

MAMBO MUHIMU YA KUZINGATIA WAKATI WA 
KUTUMIA VYOMBO VYA HABARI 

1. KUONEKANA KWENYE LUNINGA: 

Ni muhimu kuzingatia yafuatayo kwa mtu anayeenda 
kuongea na vyombo vya habari kupitia luninga:

•	 Kuwa	 nadhifu	 –	 Muhusika	 asivae	 urembo	mwingi	
sana kupita kiasi.  

•	 Kuwa	 na	 taarifa	 za	 kutosha	 kulingana	 na	ajenda	
yako	au	kile	unachoenda	kukiongelea

•	 Kuwa	na	mpangilio	mzuri	wa	vitu	unavyoongelea	
na pia panga sauti yako ipasavyo

•	 Tumia	lugha	sahihi	na	maelezo	yalinyooka.

•	 Kuwa	mkweli	na	muwazi;	

•	 Kuwa	na	ufahamu	wa	kutosha	juu	ya	mada	-	fanya	
utafiti	 na	 bashiri	 maswali	 ambayo	 unayoweza	
kuulizwa;

•	 Kutonyoonyea	 vidole	 wengine	 kwa	 kuwahukumu	
au kuwa mbishi kupitiliza
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2. KWA MAHOJIANO MENGINE: 

•	 Toa	hadithi	kamili	kutoka	kila	pembe;	

•	 Kutoa	 mitazamo	 tofauti	 tofauti	 juu	 ya	 hilo	 somo	
linalojadiliwa. 

•	 Himiza	 waandishi	 wa	 habari	 kuhojiana	 na	 familia	
yako,	 marafiki,	 washirika	 au	 yeyote	 ambaye	
anafahamu habari kuhusu wewe pia.

3. MAKALA ZA MAGAZETI:

•	 Linganisha	mtindo	wako	na	wa	gazeti	unalopanga	
kulitumia;

•	 Zingatia	walengwa	wa	gazeti	husika	 ili	 kujua	aina	
sahihi	ya	uandishi	wa	kutumia;

•	 Lenga	masuala	ya	kibinadamu	katika	hadithi	yako	
ili	kuwahamasisha	wasomaji;	

•	 Tolea	mifano	inayogusa	jamii	unayoilenga;	

•	 Andika	 hadithi	 ambazo	 zinaweza	 kupima	 hisia	 za	
wasomaji	ili	uweze	kujua	maoni	yao/fikra	zao.	
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4. NYARAKA VYA KUCHAPISHWA:

•	 Kuwa	 na	 malengo	 ya	 wazi	 kabla	 ya	 kuchapisha	
nyaraka zako. Hii huvutia wapiga kura na ujumbe 
unafika	 kwa	 haraka,	 inahamashisha	 watu	 katika	
vitendo.

5. MACHAPISHO YA VYOMBO VYA HABARI: 

•	 Machapisho	 ya	 Vyombo	 vya	 habari	 yanapaswa	
kuwa	mafupi	na	kulenga	fikra;	

•	 Kichwa	cha	habari	kinapaswa	kuwa	kifupi	na	cha	
kuvutia;	

•	 Jumuisha	maelezo	kuhusu	muda,	mahali,	wasemaji	
na	masuala	ya	kujadiliwa;	

6. MKUTANO WA WAANDISHI WA HABARI: 

•	 Mkutano	wa	waandishi	wa	habari	huchukua	muda,	
fedha na nguvu ya kuandaa, hivyo hakikisha kuwa 
una jambo muhimu la kutangaza. Waandishi wa 
habari hawana muda wa kwenda kwenye mkutano 
ambayo haitazalisha habari. Mpangilio kamili 
wa taarifa au habari na maandalizi ya kutosha ni 
muhimu.
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12.0
SOMO LA SITA: UHAMASISHAJI WA 
RASILIMALI (UPATIKANAJI WA RASILIMALI 
FEDHA KWA AJILI YA KAMPENI)  

MALENGO YA SOMO

•	 Kujifunza	 jinsi	 ya	 kupata	 fedha	 kutoka	 kwa	 wafuasi,	
washirika na wafadhili 

•	 Jinsi	ya	kutengeza	bajeti	kwa	ajili	ya	shughuli	za	kampeni	

•	 Jinsi	 ya	 kufanya	 kampeni,	 kuwahamasisha	 wafuasi	 na	
kufahamika kati ya wapiga kura 

Maswali ya Majadiliano: 

Kuanzisha mjadala mwezeshaji anaweza kuuliza maswali 
yafuatayo:

•	 Ni	 vitu	 gani	 vinaweza	 kuwa	 vyanzo	 kwa	 ajili	 ya	 kupata	
fedha	za	kutumia	kipindi	cha	kampeni?

12.1  KUTENGENEZA“BAJETI” 

Mwezeshaji	 awaombe	 washiriki	 wawili	 kusoma	 igizo	
lifuatalo	linaloonesha	jinsi	ya	kuchangisha	fedha	kwa	ajili	
ya	kampeni:.

PILI: Moja	ya	mambo	muhimu	zaidi	wakati	wa	kupanga	
kampeni	 yako	 ya	 kisiasa	 ni	 kuwa	 na	 kiasi	 fulani	 cha	
fedha	ili	kufanikisha	shughuli	hiyo.	Unatakiwa	kujiandaa	
kikamilifu	 na	 usifanye	 makosa	 ya	 kupanga	 mipango	
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ya	 kukusanya	 fedha	bila	 ya	 kuanza	 kuamua	nini	 hasa	
unahitaji	fedha	na	kwa	kiasi	gani.

ESTA:	 Mhmm.	 Kukusanya	 fedha	 si	 kunahusiana	 na	
kuchangisha, sivyo? Hiyo ni mojawapo ya matatizo 
yangu makuu. Sipendi kuomba watu pesa na sijui jinsi ya 
kwenda	kutafuta.

PILI:	 Si	 vigumu	 kama	 unavyofikiria.	 Jambo	 la	 kwanza	
unahitaji	 kufanya	 ni	 kutengeneza	 bajeti.	 Huko	 ndio	
unapoorodhesha	kila	kitu	kinachohitaji	fedha.

ESTA:	Asante.	Lakini	kwanza	kabisa	naomba	unieleweshe	
maana ya bajeti?

PILI:	 Bajeti	 ni	 makadirio	 ya	 kiasi	 cha	 fedha	 ambacho	
kinatakiwa	ili	kufikia	lengo	fulani	ndani	ya	kipindi	Fulani.	
Bajeti pia inatakiwa kuonesha ni jinsi gani pesa hizo 
zitatumika	 ili	 kufikia	 lengo	husika.	 Bajeti	 ndiyo	 chombo	
kikuu ambacho unatakiwa kuonesha wadau mbalimbali 
wa	Maendeleo	 ili	waje	mahitaji	 uliyonayo	na	 jinsi	gani	
fedha	itakayopatikana	itatumika.	

ESTA:	 Nitajifunza	 lini	 haya	 yote?	 Si	 itanichukua	 miaka	
mingi.

PILI: Hapana, nina hakika katika maisha yako ya kila siku 
huwa	 unafanya	 bajeti	 ndogo.	 Kwa	 mfano,	 kabla	 ya	
kufanya	ununuzi	wa	mahitaji	 ya	 nyumbani	 kwa	mwezi	
au wiki , nina hakika hutengeneza orodha ya vitu vyote 
unahitaji ili uweze kutumia pesa yako kwa njia nzuri zaidi.

ESTA:	 Bila	 shaka	 mimi	 hufanya	 orodha	 wakati	 wote,	
vilevile huwa najumuisha mshahara wa wasaididizi 
wangu wa nyumbani
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PILI: Haswaa hiyo ndivyo ilivyo na ndiyo unayohitaji kwa 
ajili ya kampeni yako. Na ukiwa na bajeti unaweza 
kufanya	 kampeni	 	 kwa	 ufanisi	 kwa	 sababu	 unajua	 ni	
kiasi	gani	cha	fedha	unachopaswa	kutumia.		

Sasa hebu tuangalie sampuli ya bajeti ambao ni 
muhtasari tu na unaweza kuja na vitu ambavyo 
havijajumuishwa hapa.

Mfano: 
•	 Afisa	 wa	 Mahusiano	 ya	 Umma	 (muda	 Kamili)	

mshahara wa miezi 12; 

•	 makatibu	 (muda	kamili)	mshahara	wa	quote	kwa	
miezi 12;

•	 karani	/	mjumbe	(muda	kamili)	kwa	muda	wa	miezi	
12; 

•	 Mhasibu	(kazi	ya	muda);	

•	 Kompyuta	na	printa;

•	 Mfumo	wa	anwani	ya	umma;

•	 Generator;

•	 Mawasiliano:	yaani	simu,faksi	,barua	pepe	

•	 kodi	ya	office

•	 Vipengele	vya	huduma	-	maji,	umeme,	na	mafuta	
kwa jenereta;

•	 Ukaguzi	wa	akaunti	 -	 (Hakikisha	mfumo	 sahihi	wa	
usimamizi	wa	kifedha	umewekwa);	

•	 posho	za	kusafiri	;

•	 Burudani;

•	 Utangazaji:	 Vyombo	vya	habari	 vya	magazeti	 na	
vyombo vya habari, vipeperushi, nk. 
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PILI:	Unafikiri	unaweza	kutekeleza	bajeti	yako	sasa?	

ESTA: Ndiyo, nadhani ningependa kujaribu.

PILI:	Vizuri,	cha	muhimu	ni	kuanisha	mahitajio	na	bei	zake	
halisi	na	pia	ni	muhimu	kuwa	mwaminifu	sana	wakati	wa	
kutengeneza bajeti yako ili mtu yeyote anayechukua 
ataona	 kwamba	 huna	 nia	 ya	 kujipatia	 fedha	 kwa	
matumizi	yako	binafsi	bali	ni	rasilimali	kwa	ajili	ya	kampeni	
yako.
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ZOEZI: KUTENGENEZA BAJETI 

Maelekezo:

Mwezeshaji awape washiriki kazi ya kuandaa bajeti, kila mmoja 
peke yake, baada ya hapo waingie katika vikundi kuandaa 
bajeti zao na kuona jinsi gani zinaweza kuboreshwa. 

12.2  HARAMBEE 

Mwezeshaji awaombe washiriki wawili kusoma igizo 
lifuatalo: 

PILI:	Harambee	inafanywaje??	

ESTA: Harambee ni aina mojawapo ya njia ya kukusanya 
fedha	kutegemeana	na	kiwango	unacholenga	kukipata.	

PILI: Unadhani ni aina gani ya shughuli unaweza andaa 
kukusanya	fedha?

ESTA: Kuna shughuli mbalimbali unaweza kuandaa 
kulingana na mazingira uliyopo kwa mfano unaweza 
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kuandaa vifuatavyo:

•	 Matembezi	ya	hisani

•	 Chakula	cha	jioni;	

•	 Kuonyesha	Filamu.

•	 Ngoma	na	maonesho	mbalimbali

•	 Mnada

•	 (Mwezeshaji	 awaambie	 washiriki	 waongeze	
shughuli zingne katika listi hiyo.

12.2.1 KUANDAA HARAMBEE

ZOEZI LA KIKUNDI:

Mwezeshaji awaambie washiriki wakae katika vikundi 
na kila kikundi kitengeneze mkakati wa kukuza mfuko 
wa fedha kwa ajili ya kampeni ya Julieth ambaye ni 
mgombea wa nafasi ya udiwani.  . Kila kikundi kinapaswa 
kutengeneza mpango wa kukusanya fedha kupitia mradi 
wao	 wakifafanua	 mchakato	 Kwa	 ufanisi,	 shughuli	 na	
gharama zilizotumika. Baada ya dakika 15, mwezeshaji 
anaweza kuunganisha vikundi na kuwaomba mwakilishi 
wa	kila	 kundi	 kuelezea	 shughuli	 za	 kuchangisha	 fedha	
kwa Julieth. Nia ya hili zoezi ni kuonyesha njia mbalimbali 
za kukuza mfuko wa fedha kwa ajili ya kampeni.  

NB: Mwezeshaji anaweza kuwaeleza kuwa wanaweza 
kupata msaada kutoka kwa vyama vyao vya kisiasa, 
ndugu, jamaa na marafiki.
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13.0 SOMO LA SABA: KUJENGA MTANDAO 
NA USHIRIKIANO

13.1  Njia mbalimbali za kujenga mtandao na 
ushirikiano wakati wa kampeni: 

Vifuatavyo ni vitu muhimu ambayo mgombea 
anatakiwa kuzingatia ili kujenga mtandao mzuri wakati 
wa kampeni: 

Kutumia Vyombo vya habari
•	 Endeleza	uhusiano	mzuri	na	waandishi	wa	habari	na	

ikiwezekana waalike katika safari zako za kampeni. 

•	 Sambaza/eneza	 ujumbe	 wako	 kwa	 watu	 wengi	
zaidi kwa kutumia njia mbalimbali ikiwemo kutuma 
ujumbe kwa njia ya vyombo vya habari, kuitisha 
mikutano ya mara kwa mara na vyombo vya habari, 
mitandao ya kijamii pamoja na njia nyinginezo.

•	 Tengeneza	 ujumbe	 mfupi	 lakini	 “unaovutia”	
wasomaji

Kuwa Mbunifu
•	 Anzisha	timu	ya	kukusaidia	katika	kampeni	ambayo	

itapatikana kwa urahisi na inaongozwa na meneja 
mzuri wa kampeni. 

•	 Kuwa	 mbunifu	 wa	 mawazo	 mbalimbali	 ambayo	
yatavutia watu mbalimbali waweze kufuatilia 
kampeni zako

•	 Gusia	masuala	yanayogusa	maslahi	ya	wananchi	
kama vile afya, elimu, miundombinu. Nk



MUONGOZO WA MWEZESHAJI38

Mawasiliano Wakati Wa Kampeni
•	 Kama	 ilivyo	 katika	 kampeni	 zingine,	 chochote	

unachozungumza	lazima	kijaribu	kufikia	lengo	lako	
la kampeni na malengo kama ulivyoamua wakati 
wa mipango yako ya kampeni.

•	 Fahamu	 nini	 jimbo/eneo	 lako	 linafikiria	 ikiwa	 ni	
pamoja na kufahamu kitu gani wapiga kura wako 
wanapenda kusikia.

•	 Usiweke	ahadi	ambazo	huwezi	kuzitekeleza.

•	 Weka	hoja	zako	sawa….kabla	ya	kusema	chochote	
hakikishwa	 una	 uthibitisho	 wa	 kutosha	 wa	 hicho	
ukisemacho.	

•	 Shughulikia	 mambo	 yasiyokupendeza/
yasiyokufurahisha	 bila	 hasira;	 hata	 kama	
umetukanwa mbele ya hadhara jaribu kuweka 
mazingira sawa.
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•	 Tengeneza	kauli	mbiu	yenye	maneno	kati	ya	manne	
hadi kumi ambayo yanaielezea kampeni yako 
kiujumla, maneno hayo yatakuwa yanatumika na 
washirika wako kila wakati wa mawasiliano.

•	 Unapowasiliana	 hakikisha	 unajua	 ujumbe	 wako	
unamlenga nani

•	 Unatakiwa	kuurudia	ujumbe/kauli	mbiu	wako	mara	
kwa	 mara	 ili	 kuhakikisha	 inakaa	 kichwani	 mwa	
hadhira unayoilenga.

•	 Rudia	tena	ujumbe	na	kauli	mbiu	hivyo	ishikwe!	

KUMBUKA: Mpinzani	 wako	 sio	 adui	 yako.	 Yeye	 ni	 mtu	
tu	ambaye	anaona	mambo	katika	mtizamo	tofauti	na	
akiwasilisha kutoka kwenye jukwaa jingine.
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